5T_06
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

NẮNG THUỶ TINH

3 posters

Go down

NẮNG THUỶ TINH Empty NẮNG THUỶ TINH

Bài gửi by thuyfay Thu Feb 19, 2009 10:06 pm

"Thời gian cứ mặc nhiên trôi đi cuốn bao điều vào quá khứ xa xăm.môt lúc nào đó ta bừng tỉnh muốn níu kéo những jì đã là kí ức .Bạn biết ko dó chỉ là nhưng ki ức ngắn ngủi nhưng luôn đầy ắp trong ki ức ngắn ngủi ấy là tình yêu thương tôi danh cho những người tôi gặp và cho cuộc sông này........"
"Tặng cho một người bạn cũ và một người tôi mới quen....."
Lần đầu tiên nó đã thi trượt đại học . Chuyện đó đã làm cho cha mẹ nó rất buồn. Nghe những tiếng thở dài của cha trong đêm lòng nó dâng lên nỗi xót xa đến lạ. Để có tiền đi ôn cho năm tới nó quyết định đến làm cho một quán phở ở trên tỉnh. Ông chủ quán là một người goá vợ và trầm tính. Tình yêu của ông chỉ gói gọn vào quán phở, căn nhà, một khu vườn nhỏ và một cô con gái. Mỗi ngày khi đi qua khu vườn, cậu bé luôn nhìn thấy cô bé ngồi trên xe lăn trên ban công nhìn theo dáng gầy guộc của cậu bé đang cố gắng xách những xô phở thừa. Cô bé cũng gầy guộc chả kém gì cậu bé nhưng có một đôi mắt long lanh và trong sáng, luôn ẩn chứa trong đó nỗi buồn mênh mông. Cô bị liệt từ bé cộng thêm với căn bệnh tim quái ác khiến cô chẳng thể hoà mình vào thế giới bên ngoài, suốt ngày chỉ quanh quẩn trong căn phòng nhỏ. Rồi chẳng biết từ lúc nào hai người đã thành bạn của nhau. Từ ngày có cậu bé, cuộc sống của cô bé trở nên vui tươi hơn. Cậu bé thường gấp cho cô những chú cào cào xinh xắn bằng lá dừa hay cùng cô bé đi dạo trên triền sông, cùng ngồi trên ban công ngắm những vì sao đêm lấp lánh. Cô bé luôn mong muốn đc đi học, thích nhìn ngắm những cô cậu học trò xúng xính trong những trang sách đến trường. Chắc lòng những cô cậu học trò đó xốn xang lắm. Cô bé chợt thở dài. Cậu bé đứng nhìn mà lòng lặng lẽ. Có một lần khi đứng trên ban công ngắm cơn mưa mùa hạ, cô bé bất chợt hỏi " Cậu có thích mưa ko ?". Câu hỏi làm cậu bé bối rối " Mình ko thích lắm." "Mình cũng vậy. Những cơn mưa luôn mang lại sự ảm đạm và buồn bã. Nhưng mình thích sau cơn mưa hơn, thích ngắm nhìn những ánh nắng đầu tiên nghiêng mình qua những đám mây, long lanh trong suốt như thuỷ tinh. Những giọt nắng mang một điều gì đó mới hơn và đầy hi vọng. Trong ánh mắt cô bé dường như ánh lên một mơ ước, một điều gì đó mới mẻ trong con người nhỏ bé kia. Trời hết mưa. Ánh mặt trời ló ra sau đám mây nhẹ nhàng xua hết những ảm đạm, u buồn.Uh đúng vậy sau cơn mưa trời lại sáng mà.Cô bé luôn tin vào những câu chuyện cổ tích ,luôn tin một ngày nào có một bà tiên hay một phù thuỷ tốt bụng sẽ ban cho mình một điều kì diệu :là được chạy nhảy trên triền đê bằng chính đôi chân của mình ,nhẹ nhang giẫm lên những đám cỏ non sau cơn mưa muà hạ ,được tung tăng cắp sách đến trường như bao đứa trẻ khác.Nếu được đi học có lẽ cô bé cũng đã vào cấp ba .từ ngày quen cô bé.cậu bé luôn mong rằng mình có một ngày trở thành phù thuỷ .có thể ban cho cô bé điều kì diệu mà mình mong ước ...Nhưng trong cuộc đời thực những câu chuỵen cổ tích thường ko có hậu .cậu bé làm sao có thể trở thanh phù thuỷ được chẳng có phép màu nao cả .cũng như cô bé ko thể chờ được một lần thứ hai nữa nhìn ngắm những giọt nắng trong như thuỷ tinh sau những cơn mưa.Nhìn ngắm những giọt nắng thuỷ tinh sau một cơn mưa buôn bã .cậu bé bay gio dã là sinh viên của một trường đại học như mình mong ước.cậu bé đã thaycô bé thực hiên nốt ước mơ con dang dở dược đi học như bao người.trong sâu thẳm tâm hồn cậu bé vẫn vang vọng câu nói"mình thích được đi học"đôi mắt cậu bé vẫn nhìn về xa xămnhưng đọng lại la những giọt nắng mang dầy hi vọng,trong lành,long lanh như thuỷ tinh

"Ta với bạn vốn thân thành tri kỉ
Bạn đi rồi ta buồn vui với đây
Hay lại vơ vẩn cùng với gió với mây
Mây không có gió cũng không ngừng thổi

Bạn đi rồi để lại lơi chăng chối
Rằng bạn thương bạn nhớ nhất là tôi
Nhưng sao bạn lại cứ phải đi xa
Ta ghét bạn y như ma như quỷ

Ma quỷ ơi !Ta quyết làm phù thuỷ
Để bắt người tri kỉ mãi cùng ta
Nhưng khi mà bạn đã đi xa
Ta vẫn chưa học được cách làm phù thuỷ
(Phuthuyth04)

Ở một nơi nào đó trong thế giới bên kia ,bạn hãy tin rằng những giọt nắng thuỷ tinh ấy vẫn ngày ngày toả sáng trên thế gian này để xua tan những u buồn và ảm đạm,vẫn nối tiếp những hi vọng cho một ngày mai cuộc sống sẽ hết những đau buồn và bất hạnh .Bạn ơi,hãy tin là như thế.......................
(Cô bé nhà bên bâng khuâng ngước nhìn lên,đôi mắt tròn xoe long lanh giữa trời đêm.em ước điều chi sẽ được như ý của em
Rồi năm tháng đi lạc vào thương nhớ .Cô bé qua đời ,tinh yêu thì ở lại
Mỏi gối anh đi trên con đường thơ ,ở thế gian kia em có buồn mơ.em ước mơ ji,tưng đem ngắm sao thiet tha
Từng ánh sao rơi trong đêm thật khua,giọt nươc mắt rơi trên môi lặng câm .Ainh biết ước gì ,Giấc mơ xa rồi....)

Được sửa bởi thuyfay ngày Fri Mar 27, 2009 4:50 pm; sửa lần 3.
thuyfay
thuyfay
Bé khoẻ bé đẹp

Nam

NẮNG THUỶ TINH Empty Re: NẮNG THUỶ TINH

Bài gửi by VIP Sun Feb 22, 2009 10:04 pm

Viết cho ai đấy Thuỳ?
Có bao nhiu chiện thị phi liên quan mật thiết đến ông mà chả thấy ông có phản ứng gì cả, thi sĩ ơi là thi sĩ....
VIP
VIP
Hội quý tộc độc thân
Hội quý tộc độc thân

Nữ

Bài gửi by thuyfay Fri Feb 27, 2009 12:39 pm

viet tang motnguoi ban cu ay ma.tu nhien co luc lai wen mat
thuyfay
thuyfay
Bé khoẻ bé đẹp

Nam

Bài gửi by bonbon Tue May 19, 2009 9:24 pm

anh Thuỳ ah.Đọc bài viết này của anh em thấy mình như có thêm niềm tin mới.cám ơn anh nhiều lắm.em không dám chắc là bài viết này phải chăng liên quan tới em.nhưng cho dù nó thuộc về ai đi chăng nữa thì em cung thật sự cám ơn anh,người anh trai tốt bụng.Năm nay em vẫn quyết tâm thi lại Đại Học trên Hà Nội.em thi khối D trường HVTC.em chỉ tự ôn thôi vì em không có thời gian và em cũng không có điều kiện để đi ôn ở ngoài.Nhưng cho dù như vậy thi em vẫn luôn tin là minh đã cố gắng hết sức.Dù kết quả thế nào thì em cũng chấp nhận..Cám ơn vì những lần em buồn anh đã tâm sự và chia sẻ giúp em có thêm niềm tin vào cuộc sống vào tương lai.cầu mong hạnh phúc luôn ở bên anh.
bonbon
bonbon
Bé khoẻ bé đẹp

Nữ

http://gocrieng.net/profile/NguyenThiThuHuyen16

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content